Câu hỏi: thủ tục thi cấp chứng chỉ giám sát

Ngày gửi: 13/11/2019 bởi: nguyễn đức hoàng

Sở Xây Dựng trả lời:

Chào bạn: vời nội dung bạn hỏi, bạn truy cập vào địa chỉ: https://motcua.daklak.gov.vn/trang-chu/tra-cuu/chi-tiet-thu-tuc?ma-thu-tuc=30714 để có thông tin chi tiết và lựa chọn cách thức nộp hồ sơ.

Bạn có thể gọi điện trực tiếp đến phòng quản lý hoạt động xây dựng để được hướng dẫn chi tiết, số điện thoại: 0262.3855610 (gặp chị Vân).

Trân trọng!

 

Câu hỏi: Xin hướng dẫn cập nhật thông báo giá nhân công , ca máy , vật liệu công trình giao thông đường bộ trên địa bàn tỉnh đak lak đến tháng 10/2019! Xin chân thành cảm ơn

Ngày gửi: 02/11/2019 bởi: Huỳnh Thuận

Sở Xây Dựng trả lời:

Chào bạn!

Với nội dung bạn hỏi, bạn vui lòng liên hệ phòng Kinh tế vật liệu xây dựng để được hướng dẫn chi tiết!

Các bảng giá VT, VLXD định kỳ được Sở Xây dựng công bố trên trang thông tin điện tử của Sở tại địa chỉ: soxaydungdaklak.gov.vn để cá nhân tổ chức tham khảo.

Số điện thoại liên hệ:

Trưởng phòng - Phụ trách phòng: Vũ Huy Dũng: 0914.002.743

Phó Trưởng phòng: Phạm Sỹ Hải: 0948.760.067.

Câu hỏi: Xin cho hỏi tháng 11/2019 khi nào có đợt thi chứng chỉ xây dựng. Hồ sơ nộp vào lúc nào, gồm những gì, ở đâu. Xin cảm ơn

Ngày gửi: 29/10/2019 bởi: Nguyễn Thành

Sở Xây Dựng trả lời:

Chào bạn, thời gian nộp hồ sơ cho đến hết ngày 15/11/2019, thời gian tổ chức thi vào ngày 21/11/2019.

Thành phần hồ sơ bạn vào trang thông tin điện tử Sỏ Xây dựng, mục HÀNH CHÍNH CÔNG, hoặc Cổng dịch vụ công tỉnh Đắk Lắk để tra cứu.

Bạn có thể liên hệ đến số điện thoại: 3852256 để có thông tin chi tiết. hoặc trực tiếp đến số 15 Hùng Vương, phường Tân An, TP. Buôn Ma Thuột.

Trân trọng!

Câu hỏi: Cho tôi hỏi trong trường hợp đơn vị chưa đăng ký chứng chỉ năng lực thì có được tham gia lập báo cáo KTKT công trình cấp 4 có quy mô nâng cấp sửa chữa. Cá nhân trong đơn vị đủ tư cách và chứng chỉ hành nghề. Xin cảm ơn.

Ngày gửi: 12/10/2019 bởi: mai long

Sở Xây Dựng trả lời:

Sở Xây dựng nhận được câu hỏi của Công dân Mai Long qua thư điện tử, với nội dung: “Trong trường hợp đơn vị chưa đăng ký chứng chỉ năng lực thì có được tham gia lập Báo cáo kinh tế kỹ thuật công trình cấp 4 có quy mô nâng cấp, sửa chữa. Cá nhân trong đơn vị đủ tư cách và chứng chỉ hành nghề?”
Sở Xây dựng có ý kiến như sau:
Theo Điều 55 Luật Xây dựng 2014 quy định nội dung của Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng bao gồm: Thiết kế bản vẽ thi công, thiết kế công nghệ (nếu có), dự toán xây dựng và phần thuyết minh.
Do đó, để tham gia các nội dung của công tác lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật công trình cấp IV có quy mô cải tạo, sửa chữa thì tổ chức phải có đủ điều kiện năng lực hạng 3 trở lên đối với các lĩnh vực thiết kế và quản lý chi phí theo quy định tại Khoản 20 Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP, trong đó: lĩnh vực thiết kế phải được cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng theo quy định. 
Sở Xây dựng có ý kiến như trên, để Công dân Mai Long được biết.

Câu hỏi: Cho tôi xin quyết định 135/QĐ-SXD ngày 2/8/2019 của sở xây dựng về kết quả xét cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng cá nhân. Trân trọng!

Ngày gửi: 02/09/2019 bởi: Nguyen Manh Hung

Sở Xây Dựng trả lời:

Sở Xây dựng gửi đến bạn Quyết định 135/QĐ-SXD ngày 2/8/2019 của sở xây dựng về kết quả xét cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng cá nhân. Trân trọng!

Câu hỏi: Kính gửi Sở xây dựng tỉnh Đắk Lắk. Tôi tên Lê Nguyên Hiển, tốt nghiệp chuyên ngành: Kỹ thuật công trình xây dựng, hệ Đại học chính quy trường ĐH Giao thông vận tải TP. HCM năm 2012 Tôi muốn đăng ký thi sát hạch với những nội dung sau, nhưng nội dung nào phù hợp và phông phù hợp với chuyên ngành. Tất cả các lĩnh vực này tôi đều đã kinh qua và có kinh nghiệm làm việc thỏa NĐ 100/2018-BXD và TT08/2018-BXD. Xin chân thành cảm ơn! 1. Lĩnh vực hành nghề: Thiết kế cấp - thoát nước công trình dân dụng và CN Hạng: 3 2. Lĩnh vực hành nghề: Thiết kế xây dựng công trình hạ tầng kỹ thuật. Hạng: 3 3. Lĩnh vực hành nghề: Khảo sát địa hình công trình dân dụng và CN Hạng: 3 4. Lĩnh vực hành nghề: Giám sát công trình xây dựng dân dụng và CN. Hạng: 3 5. Lĩnh vực hành nghề: Giám sát công trình Hạ tầng kỹ thuật. Hạng: 3 6. Lĩnh vực hành nghề: Giám sát công trình giao thông (cầu, đường bộ). Hạng: 3 7. Lĩnh vực hành nghề: Giám sát công trình Nông nghiệp và phát triển nông thôn. Hạng: 3

Ngày gửi: 19/08/2019 bởi: Lê Nguyên Hiển

Sở Xây Dựng trả lời:

Sở Xây dựng nhận được câu hỏi của Công dân Lê Nguyên Hiển qua thư điện tử, với nội dung: “Tôi tên Lê Nguyên Hiển, tốt nghiệp chuyên ngành: Kỹ thuật công trình xây dựng hệ đại học chính quy Trường Đại học Giao thông Vận tải TP. Hồ Chí Minh năm 2012. Tôi muốn đăng ký thi sát hạch với những nội dung sau, nhưng nội dung nào phù hợp và không phù hợp với chuyên ngành. Tất cả các lĩnh vực này tôi đều đã kinh qua và có kinh nghiệm làm việc thỏa Nghị định số 100/2018/NĐ-CP và Thông tư số 08/2018/TT-BXD: Hạng 3 các lĩnh vực: Thiết kế cấp – thoát nước công trình dân dụng – công nghiệp; Thiết kế xây dựng công trình hạ tầng kỹ thuật; Khảo sát địa hình công trình dân dụng – công nghiệp; Giám sát công trình dân dụng – công nghiệp; Giám sát công trình hạ tầng kỹ thuật; Giám sát công trình giao thông cầu đường bộ;Giám sát công trình nông nghiệp và phát triển nông thôn.
Sở Xây dựng có ý kiến như sau:
Theo nội dung câu hỏi của Công dân Lê Nguyên Hiển qua thư điện tử, Sở Xây dựng không có căn cứ xác định chương trình đào tạo của cá nhân tại Trường Đại học Giao thông Vận tải TP. Hồ Chí Minh là thuộc chuyên ngành xây dựng công trình dân dụng – nghiệp hay xây dựng cầu đường. Vì vậy, không có cơ sở hướng dẫn cá nhân đăng ký lĩnh vực thi sát hạch. Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 5, Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ và Thông tư số 08/2018/TT-BXD ngày 05/10/2018 của Bộ Xây dựng thì điều kiện chung để được cấp chứng chỉ hành nghề là chuyên môn đào tạo của cá nhân phải phù hợp với lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề. Do đó, đề nghị cá nhân đăng ký thi sát hạch và đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề các lĩnh vực liên quan đến nội dung chương trình đào tạo (xác định chuyên ngành đào tạo theo Bằng tốt nghiệp và bảng điểm học của cá nhân).
Sở Xây dựng có ý kiến như trên, để Công dân Lê Nguyên Hiển được biết.

Câu hỏi: Tôi đã nhận được công văn trả lời số 2015/SXD-KTVLXD ngày 31/07/2019 của Sở xây dựng. Nhân đây tôi muốn hỏi về quy cách mốc định mức CF.21100, mốc trong đơn giá Quyết định số 02/2018/QĐ-UBND là áp dụng cho toàn bộ loại mốc hay chỉ áp dụng cho một loại mốc theo quy định? Nếu theo một loại mốc thì quy cách kích thước mốc này như thế nào? Rất mong Sở có thể cho tôi giải đáp. Xin cảm ơn!

Ngày gửi: 08/08/2019 bởi: Lê Tuấn Anh

Sở Xây Dựng trả lời:

Sở Xây dựng nhận được câu hỏi của Công dân Lê Tuấn Anh với nội dung: “Tôi muốn hỏi về cách cắm mốc định mức CF.21100, mốc trong Quyết định số 02/2018/QĐ-UBND là áp dụng cho toàn bộ loại mốc hay chỉ áp dụng cho một loại mốc theo quy định? Nếu theo một loại mốc thì quy cách kích thước mốc này như thế nào?”

Sở Xây dựng trả lời câu hỏi của công dân như sau:

1. Quy cách của cột mốc được quy định tại Điều 20, Thông tư số 10/2016/TT-BXD ngày 15/3/2016 của Bộ Xây dựng quy định về cắm mốc giới và quản lý mốc giới theo quy hoạch xây dựng. Cụ thể:

“1. Cột mốc bao gồm phần móng chôn mốc, đế mốc và thân mốc, được sản xuất bằng bê tông cốt thép mác 200, đảm bảo độ bền vững, dễ nhận biết.

2. Đế mốc có kích thước 40x40x50 cm.

3. Thân mốc có chiều dài 90 cm. Mặt cắt ngang các loại thân mốc được quy định như sau:

a) Mốc tim đường có mặt cắt ngang hình tròn, đường kính 15 cm;

b) Mốc chỉ giới đường đỏ có mặt cắt ngang hình vuông, chiều dài cạnh 15 cm;

c) Mốc ranh giới các khu vực có mặt cắt ngang hình tam giác đều, chiều dài cạnh 15 cm;

d) Mốc tham chiếu có mặt cắt ngang giống mặt cắt ngang của mốc giới cần cắm; trên mốc tham chiếu thể hiện đầy đủ các thông số để dẫn chiếu đến mốc giới cần cắm.

4. Mặt mốc được gắn tim sứ hoặc tim sắt có khắc chìm ký hiệu và số hiệu mốc.

5. Độ sâu phần móng chôn mốc tối thiểu là 100 cm.”

2. Về giá cột mốc, Công dân tham khảo tại Công văn số 1800/SXD-KTVLXD ngày 15/7/2019 của Sở Xây dựng về việc công bố giá vật tư, vật liệu xây dựng tháng 7/2019 được đăng tải trên Website của Sở Xây dựng tỉnh Đắk Lắk.

Sở Xây dựng trả lời để công dân biết và tổ chức thực hiện đúng quy định./.

File đính kèm!

Câu hỏi: Anh ( chị ) cho em xin lịch thi sát hạch chứng chỉ hành nghề đợt nộp hồ sơ đến ngày 22/8/2019 với ạ ! Em cảm ơn !!!

Ngày gửi: 06/08/2019 bởi: Nguyễn Quý Dương

Sở Xây Dựng trả lời:

Sở Xây dựng gửi đến bạn lịch thi sát hạch ngày 21/8/2019. file đính kèm

Trân trọng!

Câu hỏi: cho em xin Công văn số 1327/SXD-QHKT ngày 26/6/2017 của Sở Xây dựng về việc hướng dẫn đánh giá các tiêu chí: Tiêu chí số 1, tiêu chí số 9, tiểu tiết số 17.4 để báo cáo thực hiện Tiêu chí số 17

Ngày gửi: 31/07/2019 bởi: đào tấn hiếu

Sở Xây Dựng trả lời:

Chào bạn
Sở Xây dựng gửi đến bạn Công văn số 1327/SXD-QHKT ngày 26/6/2017 của Sở Xây dựng về việc hướng dẫn đánh giá các tiêu chí: Tiêu chí số 1, tiêu chí số 9, tiểu tiết số 17.4 để báo cáo thực hiện Tiêu chí số 17
Trân trọng!

Câu hỏi: Kính chào Sở Xây Dựng, Hiện tại, tôi cần xây dựng đơn giá Cắm mốc ranh giới thửa đất. Theo tham khảo từ một số nơi thì tôi được biết hiện tại các văn bản Quyết định 43/2008/QĐ-UBND, Công văn số 1779/BXD-VP ngày 16/8/2007 của Bộ Xây Dựng và Công văn số 1776/BXD-VP ngày 16/8/2007 đều đã cũ và có văn bản thay thế. Mà các văn bản thay thế tôi tìm được thì lại không có định mức CK.04400 trước đây vẫn sử dụng. Vì vậy, tôi muốn hỏi là liệu tôi có thể xây dựng đơn giá mốc giới dựa theo định mức nào? Dựa theo những văn bản biện dẫn nào? Rất mong Sở có thể trả lời cho tôi. Xin cảm ơn!

Ngày gửi: 29/07/2019 bởi: Lê Tuấn Anh

Sở Xây Dựng trả lời:

Kính gửi: Công dân Lê Tuấn Anh
- Địa chỉ: phường Thắng Lợi, thành phố Buôn Ma Thuột
- Số điện thoại: 0382722344
- Email: anhletuan1305@gmail.com
Sở Xây dựng nhận được câu hỏi của Công dân Lê Tuấn Anh với nội dung: “Hiện tại, tôi cần xây dựng đơn giá Cắm mốc ranh giới thửa đất. Theo tham khảo từ một số nơi thì tôi được biết hiện tại các văn bản Quyết định số 43/2008/QĐ-UBND, Công văn số 1776/BXD-VP ngày 16/8/2007 của Bộ Xây dựng và Công văn số 1776/BXD-VP ngày 16/8/2007 đều đã cũ và có văn bản thay thế. Mà các văn bản thay thế tôi tìm được thì lại không có định mức CK.04400 trước đây vẫn sử dụng. Vì vậy tôi muốn hỏi liệu tôi có thể xây dựng đơn giá mốc giới dựa theo định mức nào? Dựa theo những văn bản biện dẫn nào?”
Sở Xây dựng trả lời câu hỏi của công dân như sau:
1. Quyết định số 43/2008/QĐ-UBND ngày 24/11/2008 của UBND tỉnh Đắk Lắk Công bố Bộ đơn giá xây dựng công trình-Phần Khảo sát trên địa bàn tỉnh đã hết hiệu lực và được thay thế bằng Quyết định số 02/2018/QĐ-UBND ngày 19/01/2018 của UBND tỉnh.
2. Để xây dựng đơn giá cắm mốc ranh giới, vận dụng định mức CF.21100 Cắm mốc chỉ giới đường đỏ, cắm mốc ranh giới quy hoạch được ban hành trong Quyết định số 02/2018/QĐ-UBND ngày 19/01/2018 của UBND tỉnh Đắk Lắk. Trường hợp không thể vận dụng định mức này, thì xây dựng định mức riêng theo Phụ lục số 05, Thông tư số 06/2016/TT-BXD ngày 10/03/2016 của Bộ Xây dựng về việc Hướng dẫn xác định và quản lý chi phí đầu tư xây dựng.
3. Đối với trường hợp xây dựng định mức riêng phải được Bộ Xây dựng thống nhất trước khi trình UBND tỉnh ban hành Quy định tại Khoản 1, Điều 6 Quyết định số 22/2018/QĐ-UBND ngày 12/9/2018 của UBND tỉnh Đắk Lắk về Thẩm quyền trong quản lý dự án đầu tư xây dựng trên địa bàn tỉnh Đắk Lắk.
Sở Xây dựng trả lời để công dân biết và tổ chức thực hiện cho đúng quy định./.